Số người dùng online
· Khách: 1

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,415
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Cần có những thông tin giới thiệu vể sửa chữa máy
HOA-HP-DN
Tôi đã đọc nhiều các trang kĩ thuật in nhưng chưa thấy Ban Quản Trị đề cập nhiều đến công nghệ sửa chữa máy in và thành phẩm . Trong lúc đó các vấn đề đó rất quan trọng trong hành trang của các bạn sinh viên , có rất nhiều máy móc mà ở trường chưa có, các bạn chưa thấy qua ,về nguyên lý hoạt động cũng khác nhau.Nếu có thể Ban Quản Trị giới thiệu về các thao tác sửa chữa vận hành các loại máy thông dụng để làm bước đệm cho các thành viên trao đổi cùng nhau học tập.
Trân trọng !
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 20-01-2007 17:39
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

khoalt
Xin cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn. Sửa chữa máy móc thiết bị in là một lĩnh vực phải nói là khá mới mẻ, SV khoa KTI ĐH SPKT cũng không được đào tạo nhiều về lãnh vực này (từ khóa 98 trở về trước còn được học môn Sửa chữa máy công cụ, tuy nhiên từ khóa 99 trở đi thì môn học này đã bị loại khỏi chương trình). Hiện tại BQT vẫn chưa có điều kiện để mở một box riêng về sửa chữa máy (box Cơ điện ngành in) do thiếu tài liệu và đặc biệt là thiếu người làm quản trị (Moderator), vì hầu như các admin & mod hiện tại đều đang làm việc chuyên về chế bản & quản lý sản xuất.

max payne
:^ lo làm to kiếm đạn không, có thèm để í dân đen đâu!!Pfft

cutycomg
Tôi thấy ý kiến lập ra một góc để bàn bạc, giúp nhau cùng giải quyết các vấn đề liên quan đến máy móc rất hay. Mặc dù chúng mình toàn học những gì liên quan đến in ấn màu sắc không. Tôi thấy trong diễn đàn này có rất nhiều bạn cũng đang trực tiếp làm sản xuất hay vận hành các máy trong chế bản, vậy có vấn đề gì anh em mình cứ đưa ra, ai có ý kiến gì thì xin góp giúp.

Grin ặc ặc, thế mới đã chứ

minhdiep
Các bạn thân mến về lĩnh vực sửa chữa thiết bị ngành in đối với chúng ta còn khá mới mẻ ngay bản thân mình là sinh viên khóa 93 cũng chưa được học kỹ, hồi đó có môn sửa chữa máy móc nhưng chỉ cữa ngựa xem hoa mà thôi (chủ yếu học sơ lược về máy công cụ mà thôi) Theo mình thì về lĩnh vực sửa máy in (cơ điện máy) dành riêng cho dân cơ khí chế tạo máy còn phần điện máy in thì dành riêng cho dân kỹ thuật điện và điện tử
Cho nên hiện nay ở ta chưa có chỗ nào đào tạo chính quy về ngành cơ điện máy in cả, nếu các bạn thích học thì chỉ có ở cơ khí ngành in mà thôi

hongthatcong
Các bạn muốn triển khai chủ đề này thì cứ mạnh dạn, biết đâu sẽ có những người đang công tác trong ngành in họ sẽ giúp chúng ta. Theo tôi, trước hết chúng ta nêu ra từng sự cố thường gặp của thiết bị ta đang sử dụng và cùng nhau thảo luận để tìm hướng giải quyết. Tôi nhiệt liệt ủng hộ topic này

sieudang
Tui nhiệt liệt hưỡng ứng tứ chi

minhdiep
Vấn đề này không đơn giản như bạn nghĩ đâu. Để sửa chữa được thiết bị in thì ít nhất bạn phải đứng và làm việc trực tiếp với máy in (nếu như bạn không học về cơ điện), sau khi vận hành máy một thời gian thì bạn có kinh nghiệm thực tế để sửa các sai hỏng thông thường. Còn nếu chuyên nghiệp hơn thì bạn phải học cụ thể :
Nếu về cơ khí : Thì học về cơ khí chế tạo máy, cơ khí khác sau đó bắt đầu nghiên cứu sơ đồ máy để tham khảo và từ đó sẽ sửa được thôi (VÌ hiện tại chưa có nơi nào đào tạo về chuyên ngành cơ khí sửa máy in đâu nhưng vẫn có nhiều chuyên gia sửa chữa vì họ học ở chuyên ngành cơ khí mà ra hay là những thợ vận hành máy in có kinh nghiệm và có năng khiếu về cơ khí...
Nếu về cơ hay điện thì bạn phải có nhiều kiến thức về ngành điện hiện taiọ có nhiều thợ in không biết nhiều về điện nhưng họ cũng sửa đựoc do họ có kiến thức và năng khiếu về điện, hoặc là bạn học riêng về chuyên ngành về điện sau đó qua nghiên cứu về máy in qua sơ đồ bản vẽ...

sieudang
Cao thủ nào rành rành thì cho ý kiến đi.... bản thân mình cũng không rành nên sợ máy hư lắm. Cty ty mình hiện nay vẫn tôn trọng nhà sản xuất máy có nghĩa là theo sách hướng dẫn bảo trì máy mỗi tuẫn, mỗi tháng nghiêm chỉnh.... lúc trước còn tự tay bơm mở bò rồi kiểm tra từng mỏ nhíp một, RP7 luôn bên mình. Theo kinh nghiệm của mình thì tất cả các chi tiến nên đưa về gần nguyên bản lúc đầu nhất càng tốt càng lâu hư vặt. còn cái gì khó quá thì phải có người chuyên nghiệp đảm nhận chứ phải không các bạn. Như sự cố ngành in thì rất nhiều lý do và thợ sữa chửa vẫn làm theo pp loại suy, và có đồ gnhề chuyên dụng. Nhưng có một số cao thủ thì có thể nghe máy và phán đoán chính xác. Khó thì phải nhờ họ thôi.... cái gì cũng biết hết thì thiên hạ lấy gì mà làm ăn nữa....hihiiih

NÓi bậy o biết có trúng o ta

hongthatcong
Chào các bạn!
Hiện nay, hầu hết tất cả thiết bị trong ngành in đều được kết hợp giữa 3 lĩnh vực khoa học chính: cơ khí chính xác, điện - điện tử, công nghệ thông tin. Vì vậy để giải quyết một vấn đề hư hỏng xảy ra với thiết bị in, điều cần thiết ngoài việc hiểu rõ nguyên lý hoạt động của từng thiết bị các bạn cần có thêm những kiến thức về lĩnh vực tự động hóa. Điều này cũng không quá kho, các bạn có thể tự đọc sách, tìm hiểu những vấn đề liên quan đến thiết bị của mình nhất. Hiện tại có 2 cuốn sách mà các bạn có thể tham khảo được để phục vụ cho việc sửa chửa máy là: Máy và thiết bị in (KS Nguyễn van Hạnh), Trang bị Điện - Điện tử trên máy in Ofset (Vũ Quang Hồi).
Theo tôi, như hiện nay vai trò của lĩnh vực bảo trì thiết bị in rất quan trọng trong cong việc duy trì sản xuất, các thiết bị máy in cần có những phương pháp bảo trì thích hợp. Ví dụ: khi bạn dầu tư một máy in Ofset tờ rời 2 màu mới, điều đầu tiên bạn cần không phải là đào tạo người vân hành nó ma các bạn cần quan tâm rằng: thiết bị đó vận hành ở điều kiện Vn có phù hợp không? bời vì mổi trường nước ta có độ ẩm rất cao dễ dẫn đến việc tín hiệu điều khiển trong máy in bị nhiễu, tiếp theo ta cần người có chuyên môn để lập ra một kế hoạch bảo trì, bảo dưỡng thiết bị sao cho phù hợp với quá trình hoạt động của máy ở nhà in của bạn. Và kế đó mới là quan tâm đến việc sửa chữa.
Tôi xin nói bài tiếp theo về các vấn đề khi máy in bị hư hỏng...!!!
nếu các bạn là thợ in, muốn được biết thêm kiến thức để có thể sửa máy in thì các bạn cứ pót câu hỏi lên nhé! tui rất sãn lòng chia sẽ kiến thức với các bạn.

hongthatcong
Để các bạn hiểu rõ hơn về lĩnh vực này, tôi sẽ chia sẽ một vài kiến thức sau:
Truyền động trên máy in: có 2 loại truyền động, loại truyền động chính là truyền động của các đơn vị in (hệ thống ống ép, bản, lô mực), bàn dây băng vào giấy ( máy in ofset tờ rời), loịa truyền động còn lại là những truyền động phụ đuợc điều khiển độc lập so với truyền động chính.
Thiết bị điều khiển trang bị trên máy in: PLC, biến tần, rơ le, contactor, khởi động từ ..vv.
Thiết bị kiểm tra trên máy in: mắt thần, cảm biến siêu âm, cảm biến cơ - điện( chuyển động cơ -> tín hiệu điện, thấy rõ nhất là bộ phận kiểm tra tờ đúp, chân vịt đạp giấy)..vv
Hệ thống truyền động cơ khí: dây đai (môtr lên ống ép), bánh răng, xích.
Và còn nhiều yếu tố nữa.....
Và khi một sự cố xẩy ra, các bạn phải hiểu quá trình hoạt động của từng bộ phận và khoanh vùng sự cố lại. Từ đó kết hợp với các bản vẽ kỹ thuật của máy các bạn tìm, dò tư từ. Thường thì trong các máy in hiện nay sự cố xẩy ra chủ yếu là hư hỏng thiết bị điện ( lỏng mạch, oxi hóa..., quá tải..).
cụ thể hơn tôi xin đưa ra một ví dụ: trong quá trình vận hành các bạn gặp sự cố là máy cứ báo giấy méo mặc dù giấy vào ngay ngắn. Bạn sẽ làm gì???????ngồi bực mình, hay bỏ mà đi uống cafe........hihi...
rất đơn giản cac bạn ah, các bạn biết rằng cơ cấu kiểm tra giấy méo được thực hiện bởi 2 mắt thần. Các bạn kiểm tra 2 mắt thần đó, vệ sinh nó. Nếu không được nũa thì các bạn dùng đồng hồ Vo-Amp để kiểm tra tín hiệu mắt thần và thay mới nếu mắt thần bị hỏng.

ttmc_graphics
Hiện nay máy in của mình đang gặp trục trặc về tay kê đầu, mình đã nhờ nhiều thợ sửa máy, thay thế rất nhiều loại vòng bi nhưng vẫn chưa in được.
Trong khoảng 20 tờ in thì có 10-12 tờ được, và cứ 5-6 tờ chuẩn lại co' 4-5 tờ nhảy tay kê đầu.
Máy in của mình là máy Hashimoto 2 màu khổ 8 trang

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!

HOA-HP-DN
mình không biết máy của bạn có cấu hình như thế nào về tay kê đầu, nhưng có 02 loại tay kê đầu dưới lên hoặc trên xuống nếu bạn đã thay các loại bạc đạn chứng tỏ tay kê của bạn không bị rơ , theo tôi có thể trong lúc vận hành máy bạn đã lên tay kê quá hoặc xuống tay kê quá làm cho khoảng cách tờ giấy xuống tay kê lúc quá nhiều lúc quá ít làm cho tay kê không chuẩn ,Bạn thử canh vừa tay kê thôi , sau đó khi đã vận hành được bạn hãy cố định tay kê đó luôn, nếu cần canh bài hãy bắn kẽm . thử cách đó xem.....

ttmc_graphics
Máy của mình tay kê từ dưới lên, hôm nay mình đã thử chỉnh lại tất cả các chi tiết từ tầm xuống giấy, nhíp chao, nhưng cũng chỉ đỡ đuọc phần nào
Mai mình sẽ chỉnh theo hướng dẫn của bạn
Cảm ơn bạn rất nhiều!

cuongup
Chủ đề này rất hay, huy vọng có nhiều người cung cấp những kinh nghiệm thực tiễn, bạn hongthatcong có thể cho minh biết nơi bán 2 cuốn sách và bạn giới thiệu ở trên không? mình rất cần tài liệu này.

hongthatcong
Chào cuongup, bạn có thể đến nhà sách Nguyễn văn Cừ sẽ có sách đó. Nếu ko bạn có thể đến thư viện trường ĐH SP KTTPHCM mượn và photo. Chúc bạn thành công.
Chào ttmc_graphics! Máy bạn là loại tay kê đầu từ dưới lên là loại tương đối phổ biến, bạn có thể cho mình biết máy bạn gặp sự cố này khi chạy tốc độ thế nào? độ rung của máy ra sao?bởi vì nếu bạn đã thay bạc đạn, canh chỉnh nhíp mà máy chạy vẫn ko ổn định (vượt tay kê) thì có thể do truyền động cơ khí giữa tay kê hệ truyền động chính.
Bạn nói rõ hơn vầ tốc độ máy khi hiện tượng vượt tay kê xảy ra nhé!
Trước hết bạn cần bôi trơn hệ truyền động cơ khí, kiểm tra bề mặt CAM truyền động sau khi đã thay bạc đạn và chỉnh nhíp. Chúc bạn thành công và hồi âm lại cho mọi người cùng biết nhé!

ttmc_graphics
Chào bạn hongthatcong!
Hôm nay mình đã kiểm tra kỹ mọi chuyển động từ tay kê đầu đến 2 giàn nhíp trung gian (máy này phải qua 2 dàn nhíp trung gian từ tay kê đầu đến ống ép in).
Phát hiện ra 1 điểm ko bình thường là 2 giàn nhíp trung gian chỉ cặp được từ 2-3mm giấy nhưng giàn nhíp cặp của ống ép cụm 1 thì cặp được khoảng 5-6 mm các giàn nhíp sau đó cũng chỉ cặp được từ 3-4 mm kể cả ống ép cụm 2.
Mình đã nhờ rất nhiều thợ sửa chữa máy in rồi nhưng chẳng ai giúp được gì buồn quá. Chỉ vì nó nháy rất nhỏ chỉ khoảng từ 0.1-0.2 mm nhưng nếu in các bài có chữ lọng nhỏ thì cũng không đẹp mặc dù xanh và đỏ thì cực kỳ chuẩn xác kể cả tờ 43x56 cm giấy 80g/m2. Nếu mình ở miền nam thì tốt quá chắc sẽ có nhiều người giúp được.
Cảm ơn hongthatcong và các bạn đã quan tâm

ttmc_graphics
Mình quên mất 1 chi tiết Grin
Máy của mình in ở bất kỳ tốc độ nào cũng bị nháy tay kê đầu như nhau và hình như nếu in càng chậm thì lại càng nháy to hơn và nhiều hơn. và tỉ lệ hỏng khoảng 20%-30% cho 1 bài in 1000 tờ.

sieudang
Chào cuongup bạn mua được sách chưa, sao tui hỏi nhà sách mà o ai biết zậy.thanks

firefox
ttmc_graphics đã viết:
Mình quên mất 1 chi tiết Grin
Máy của mình in ở bất kỳ tốc độ nào cũng bị nháy tay kê đầu như nhau và hình như nếu in càng chậm thì lại càng nháy to hơn và nhiều hơn. và tỉ lệ hỏng khoảng 20%-30% cho 1 bài in 1000 tờ.

À, máy của bạn bị nhảy tay kê khi in bất kỳ khổ giấy nào hay là chỉ đối với một vài khổ giấy nhất định?
Có khi nào trên dòng đời xuôi ngược
Ta vô tình.... quên kéo phẹt-mơ-tuya?

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.08 giây
Diễn đàn đã có 83,500,745 lượt truy cập