Số người dùng online
· Khách: 3

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Sử dụng Adobe ATM để quản lý font
dolphin
chào mọi người.
cái máy tính em đang dùng có một số lỗi mà em không biết là lỗi gì và cách khắc phục nó ra sao nên em đưa lên diễn đàn này để mong được sự chia sẻ của mọi người. Lỗi của nó là như vầy:
- khi khởi động Ilustrator thì lần đầu nó báo lỗi, khởi động thêm lần nữa thì mới ok.
- Nếu lỡ mở Photoshop trước thì đừng hòng mở được AI, chỉ khi nào mở AI trước thì mới có thể sử dụng được hai chương trình.
Cái máy của em nó bị như vậy đó. Anh chị nào đã từng gặp và khắc phục được xin vui lòng chỉ cho em biết với. thanks mọi người Grin
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 26-07-2007 03:49
học, học nữa,...mệt, nghỉ T_T

khoalt
1. Khi khởi động AI lần đầu nó báo lỗi --> lỗi gì?
2. Nếu mở Photoshop trước thì đừng hỏng mở AI --> nghĩa là sao? Khi mở AI nó không có dấu hiệu chạy chương trình hay AI có chạy nhưng báo lỗi?

Thông thường AI CS nó hay bị lỗi Cannot complete this operation khi mới khởi động. Lý do: cài quá nhiều font. Giải pháp là gỡ bỏ các font không cần thiết hoặc cài thêm phần mềm ATM.

dolphin
Cảm ơn anh khoa. Anh nói đúng rồi, AI báo lỗi y như anh nói và máy của em quả thật cũng có quá nhiều font Grin. còn lỗi của kia là khi em mở photoshop trước thì khi mở AI lên sau không bao giờ mở được AI lên nữa. Khi nào em tắt photoshop rồi thì mới mở AI lên được.
Còn phần mềm ATM là gì vậy anh?? ở đâu có bán và cách cài đặt như thế nào :%
học, học nữa,...mệt, nghỉ T_T

khoalt
ATM (Adobe Type Manager) là phần mềm quản lý font, có thể download tại đây
http://www.kythua...nloads.php
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 26-07-2007 04:05

catbui
Àh mà cái ATM giúp ích g cho việc quản lý font vậy Pác Khoalt ??? Pác cho ví dụ giúp tí tí! Còn trường hp của Dolphin mình cũng gặp quài, mình bỏ AI đi và cài lại cái khác là được!!!(nhớ mua CD chỗ khác, không phải bản đó) vì nhiều cỗ bán CD có nững cách CRACK khác nhau.
Bao Bì NGUYỄN HÒA
* Danh thiếp : Lụa + Offset + in tên lên card đã in sẵn ...
* Bao thư, decal, phiếu, nhãn, vé, tờ rơi quảng cáo ...
* túi xách giấy, túi Shop thời trang, túi Nylon, hộp giấy, bao bì giấy các loại . . .
ĐC: 870 Đoàn Văn Bơ - P.16 - Q.4 - TPHCM
ĐT: (08) 66802132 – 0909 189 456 (Hòa)
Email: baobinguyenhoa@yahoo.com

Tình Cha ấm áp như vầng thái dương.

duongminhhien
- khi khởi động Ilustrator thì lần đầu nó báo lỗi, khởi động thêm lần nữa thì mới ok.

AI CS2 của mình cũng bị tình trạng này, trước giờ ko biết lỗi này là gì, bây giờ mới biết..hihi cám ơn Anh Tuấn nhiều nhá!

Dùng phần mềm quản lý font Adobe Font Manager. Cách này hay nhất vì có thể giảm thời gian load của AI, Photoshop, Corel cũng như các chương trình khác vì bạn có thể dỡ bỏ hoặc thêm font theo ý muốn.

Sau khi bạn download về thì bạn phải install bình thường. Khi install xong bạn mở ATM ra và giao diện.
Cột bên tay phải bạn Browser đến thư mục bạn để Font mà bạn vừa download được

[img]http://img80.imageshack.us/img80/2231/44bo.png[/img] is not a valid Image1.

Sau đó bạn nhấp đúp vào folder chứa font mà bạn muốn load. Nếu bạn muốn load toàn bộ font trong thư mục, bạn chọn hết tất cả và ngược lại. Lưu ý bạn là bạn nên đánh dấu vào ô kiểm "Add without copy" và bên ô tay trái bạn nên để ô "New Set" được chọn. Sau đó nhấn vào nút "Add font"

Một hộp thoại hiện ra bạn đặt tên cho set mới và đánh dấu vào hộp kiểm "Activate new set"

[img]http://img61.imageshack.us/img61/160/65ad.png[/img] is not a valid Image1.

Như vậy bạn đã có thể dùng được font đó cho tất cả các ứng dụng rồi.

Bây giờ là phần hay nhất của ATM. Ở cột bên tay trái bạn đã có các font set, nếu bạn muốn dùng nó, bạn chỉ việc đánh dấu vào hộp kiểm bên cạnh tên của font (nếu chưa đánh dấu) để Activate nó là bạn có thể dùng ngay được. Khi dùng xong bạn lại bỏ đi để giảm thời gian load cho các chương trình. Bạn cũng có thể xem thư mục đó có chứa font gì và tên của nó ntn.

[img]http://img61.imageshack.us/img61/5793/72og.png[/img] is not a valid Image1.

Còn những tình năng khác của ATM rất hay, bạn tự tìm hiểu nhé!
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 26-07-2007 04:06
[img]http://img216.imageshack.us/img216/2710/tenrb0.png[/img] is not a valid Image1.

kuunon
ATM (Adobe Type Manager) là trình quản lý font.Thông thường khi bạn muốn cài font cho trình ứng dụng chúng ta vào control panel-->font--->file -->install new font.Font lúc này chứa trong folder c:/window/font

Khi cài font theo cách này mỗi khi trình ứng dụng được mở lên là nó load hết tất cả các font trong thư mục c:/windows/font, điều này dẫn tới chương trình ứng dụng khởi động châm, hay bị lỗi và chạy khá chậm (ví dụ như AI hay Photoshop)

Cách cài font bằng ATM.
Chép font bạn muốn cài đặt vào bất kì nơi nào trên ổ cứng.
Khởi động ATM, chọn ADD font, chọn đường dẫn cho font muốn add, chọn newset rồi đặt tên cho thư mục quản lý font này( ví dụ như là vini, unicode...)

Khi cài ATM vào bạn có thể dễ dàng quản lý font của mình. Khi khởi động chương trình nào đó font load lên gồm: font trong thư mục c:/windows/font (rất ít) + font ta quản lý bằng ATM (có thể kiểm soát được)
ATM cho phép bạn bật tắt font bất cứ lúc nào.(active hay deactive)Khi chạy các chương trình đồ họa bạn ko cần mở bất kì font nào trong ATM để cho ct hoạt đông nhanh.Khi cần thao tác với text bạn mở ATM lên active font cần sử dụng. Lúc này font đó tự động load vào chương trình mình đang dùng.
center]kythuatin.com/hinhanh/1173776539atm.jpg[/center]

chúc bạn thành công Frown
Khi nào kuunon mới hóa thành cáo già nhỉ ? www.mysmiley.net/imgs/smile/party/party0031.gif
Rock và chỉ có rock, click here
http://my.opera.c...

didididi
Xin các bác đừng cười. Các bác cho hỏi: Cái anh ATM này dùng được cho cả 2 thằng Windows và Mac, hay chỉ cho riêng 1 thằng thôi?
Cám ơn.

trantrung
Mỗi loại máy PC và MAC thì sẽ có bản ATM riêng phù hợp thôi bạn à. Ví dụ ATM for PC và ATM for Mac.
Chỉnh sửa bởi trantrung vào lúc 18-08-2007 22:24
A smooth sea never made a good Sailor
Ngoc Lan's Music:
http://www.fileserve.com/list/jE9rr3n

Chau Ba Thong
Dùng ATM nếu add nhiều font quá cũng gây ra tình trạng tương tự :*. Do đó chỉ cần add những font cần dùng và tắt bớt những font không dùng đến.

chung1045

sao mình tải về và cài đặt, lúc nhấp finish thì xuất hiện dòng nhắc: can not load word windows 6.0 file là bị lỗi gì vậy?
khi mở adobe type manager 4.1 lên thì cửa sổ bên tay trái chỉ có 2 tab lệnh: Fonts và Settings thôi à. tìm không thấy các tab lệnh như hình minh họa ở trên
Nhờ mọi người chỉ giúp giùm!

didididi
trantrung đã viết:
Mỗi loại máy PC và MAC thì sẽ có bản ATM riêng phù hợp thôi bạn à.

Bác có thể chỉ rõ hơn giúp em được không? Chẳng hạn PC thì dùng loại nào,và Nac dùng bản ATM nào?
Cảm ơn bác khoalt.

ntttrang16381
didididi đã viết:
trantrung đã viết:
Mỗi loại máy PC và MAC thì sẽ có bản ATM riêng phù hợp thôi bạn à.

Bác có thể chỉ rõ hơn giúp em được không? Chẳng hạn PC thì dùng loại nào,và Nac dùng bản ATM nào?

Bạn nói nơi bán đĩa cho bạn là em cần ATM phiên bản cho MAC hay cho PC là ổn mà. Chúc vui.
Chế bản In

didididi
Vâng, cứ loanh quanh mãi mà không đâu vào đâu cả.
Em đang cần 1 bản ATM mới nhất dùng cho PC. Các bác tìm giúp em nha.
Thanks alot.

chandat
phiên bản ATM 4.1 dành cho PC mình thấy xài cũng ổn mà. bạn cứtải về xài đi chứ, cần chi những phiên bản mới làm gì nữa. chúc bạn vui.
àh mình có phiên bản 4.1 xài cho win xp nè. có gì bản cho ình mail mình sẽ gửi cho ha. hoặc bạn gửi mail cho mình. candat_a6@yahoo.com rùi mình gửi cho.

didididi
chankhonggiay đã viết:
phiên bản ATM 4.1 dành cho PC mình thấy xài cũng ổn mà. bạn cứtải về xài đi chứ, cần chi những phiên bản mới làm gì nữa. chúc bạn vui.
àh mình có phiên bản 4.1 xài cho win xp nè. có gì bản cho ình mail mình sẽ gửi cho ha. hoặc bạn gửi mail cho mình. candat_a6@yahoo.com rùi mình gửi cho.

Vâng, cám ơn bạn. Bạn làm ơn gửi giúp mình qua mail với nhé!
hieudtz@gmail.com
Cám ơn bạn nhiều.

chandat
Xin lỗi bạn nha, dù nén rùi nhưng file còn lớn quá nên không gửi được. làm sao để gửi cho bạn bây giờ. thông cảm nha

chandat
ATM 4.1 ban co the down ve su dung. chuc ban thanh cong.
http://www.4shared.com/account/home.jsp;jsessionid=CC423E30A5663E112679003F986B9554?rand=0.4479985185537295

catbui
Àh, mình thì cứ loây quây mãi với cũ ATM này. Số là mình mở font "active" hay "deactive" gì thì Corel và AI cũng chẳng chịu hiểu nửa, phải restart lại máy thì các cụ mới ... hiểu ???
Bao Bì NGUYỄN HÒA
* Danh thiếp : Lụa + Offset + in tên lên card đã in sẵn ...
* Bao thư, decal, phiếu, nhãn, vé, tờ rơi quảng cáo ...
* túi xách giấy, túi Shop thời trang, túi Nylon, hộp giấy, bao bì giấy các loại . . .
ĐC: 870 Đoàn Văn Bơ - P.16 - Q.4 - TPHCM
ĐT: (08) 66802132 – 0909 189 456 (Hòa)
Email: baobinguyenhoa@yahoo.com

Tình Cha ấm áp như vầng thái dương.

kuunon
thông thường khi đang chay ai hay corel, ta tiến hành active hay deactive , chương trình sẽ khựng lại một thời gian ( thời gian này tùy theo máy mạnh hay yếu), sau đó trở lại bình thường , lúc này font đã được kích hoạt để sử dụng
Khi nào kuunon mới hóa thành cáo già nhỉ ? www.mysmiley.net/imgs/smile/party/party0031.gif
Rock và chỉ có rock, click here
http://my.opera.c...

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 7.21 giây
Diễn đàn đã có 83,016,061 lượt truy cập